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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI 
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya 
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya 
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri 
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu 
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka 
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983 
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191) 
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa 
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali 
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na 
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa 
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni 
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu 
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira 
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:- 

1.	Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na 
utekelezaji (enforcement and compliance) 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

2.	Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya 
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye 
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3.	Kufanya tafiti za mazingira; na

4.	Kuwezesha ushiriki wa umma katika 
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na 
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala 
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria 
nyingine zozote zilizoandikwa.
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Bodi mpya ya Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) ilikutana 

kwa mara ya kwanza na watumishi 
wa Taasisi hiyo, ikiwa ni sehemu 
ya mkakati wa kuimarisha 
uwajibikaji, mshikamano na 
ufanisi katika kutimiza malengo 
yake ya msingi ya kuhifadhi na 
kusimamia mazingira nchini.

Mkutano huo ulifanyika kwenye 
kikao cha kawaida cha kila 
mwezi cha watumishi, ambapo 
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Mhandisi Mwanasha Tumbo, 
aliambatana na wajumbe 
wengine sita wa bodi na kuwasihi 
watumishi kuwa mstari wa mbele 
katika kuonesha mfano wa 
uadilifu, usafi wa mazingira, na 
utendaji wenye matokeo.

Akizungumza kwa mara ya 
kwanza na watumishi hao tangu 
uteuzi wa bodi hiyo, Mhandisi 
Mwanasha alisema:

“Ili tuweze kutimiza majukumu 
yetu ipasavyo kama Taasisi ya 
mazingira, lazima tuanze na 

sisi wenyewe kwa kuwa wasafi, 
wawazi, wenye upendo na tuwe 
tayari kusikiliza na kushughulikia 
changamoto za ndani kabla ya 
kwenda kwa wananchi.”

Alisisitiza kuwa utunzaji wa 
mazingira unaanzia, majumbani 

kwa Watoto wadogo na kisha 
kusambaa kwa jamii nzima. 
Alisema kuwa bodi itasimamia 
uwazi katika maamuzi, 
kushirikiana kwa karibu na 
menejimenti pamoja na kujenga 
mazingira bora ya kazi kwa 
watumishi wote.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC, Dkt. Immaculate Sware 
Semesi, alipopata fursa ya 
kuzungumza aliikaribisha rasmi 
Bodi hiyo mpya na kueleza kuwa 
Menejimenti na watumishi wa 
NEMC wako tayari kushirikiana 
kwa dhati ili kuhakikisha taasisi 
inatekeleza wajibu wake kwa 
ufanisi.

Bodi hiyo mpya ya Wakurugenzi 
ya NEMC inatarajiwa kuleta 
mwelekeo mpya wa kimkakati 
katika utekelezaji wa majukumu 
ya Taasisi, hasa katika kipindi 
hiki ambacho Taifa linakabiliwa 
na changamoto mbalimbali za 
kimazingira zikiwemo mabadiliko 
ya tabianchi, uchafuzi wa 
mazingira na usimamizi wa taka.

BODI MPYA YA NEMC YAHIMIZA 
UWAJIBIKAJI NA USAFI WA MAZINGIRA 

KWA WATUMISHI

Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza, Mhandisi Mwanasha Tumbo (aliyesimama) akiongea na Menejimenti na Wajumbe wa 
Bodi mara baada ya utambulisho. Mbele yake kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi 
pamoja na Wajumbe wa Bodi.

Bodi ya NEMC na watumishi wakiwa katika kikao kilichofanyika Ukumbi wa Baraza jijini Dar es Salaam mara baada ya 
Bodi hiyo kutembelea Ofisi za Baraza.
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Aliutaka Uongozi wa Kiwanda 
hicho kufika mara moja Ofisi za 
NEMC ili waweze kupata taratibu 
zinazotakiwa kufuata wakati 
wa kuanzisha Mradi ili kuepuka 
madhara ya kimazingira na Afya 
ya viumbe hai.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni Mhe. Saad 
Mtambule aliishukuru NEMC 
kwa kubaini na kukichukulia 
hatua Kiwanda hicho na alizitaka 
Taasisi zote zilizoshiriki ukaguzi 
wa Kiwanda hicho kuchukua 
hatua kwa mujibu wa Sheria na 
miongozo ya Taasisi husika.

Aliongeza kuwa Serikali imeweka 
Mazingira rafiki yanayovutia 
uwekezaji nchini hivyo 
wawekezaji watumie Mazingira 
hayo vizuri kwa kufuata utaratibu 
na Sheria ili kuhakikisha shughuli 
hizo zinafanyika kwa usalama, 
kuepusha uharibifu wa Mazingira 
na upotevu wa mapato ya 
Serikali.

Baraza linaendelea kutoa onyo 
kali kwa wawekezaji wote 
wanaoanzisha Viwanda bila 
kufuata taratibu (Viwanda 
bubu) ili kuepusha uharibifu wa 
Mazingira na kulinda Afya ya 
mazingira na viumbe hai.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lilikichukulia hatua 

za kisheria kiwanda bubu cha 
SUMING kilichopo Mtaa wa 
Regent Estate katika Kata ya 
Mikocheni wilayani Kinondoni 
kinachofanya shughuli za 
urejelezaji wa taka hatarishi aina 
ya simu za kiganjani chakavu 
katika eneo la makazi ya watu bila 
kibali cha kukusanya, kurejeleza, 
kuhifadhi na kusafirisha taka 
hizo jambo ambalo ni kinyume 
na Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira.

Zoezi hilo lilifanyika mara baada ya 
timu ya wataalamu wa Mazingira 
(NEMC) kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi, ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni, TRA pamoja 
na maafisa wa Serikali ya Mtaa 
wa Regent kukagua kiwanda 
hicho na kubaini mapungufu 
yanayokiuka Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira nchini.

Akizungumza mara baada ya 
ukaguzi huo Meneja wa NEMC 
Kanda ya Mashariki Kaskazini 
Bi. Glory Kombe alisema ni kosa 
kisheria kuanzisha kiwanda bila 
kusajili na kufuata taratibu za 
kimazingira ikiwepo kuzingatia 
ufanyaji wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM) na 
kupata vibali vya kukusanya na 
kurejeleza taka za kielectroniki. 

NEMC YAKOMESHA UENDESHAJI HOLELA WA KIWANDA NEMC YAKOMESHA UENDESHAJI HOLELA WA KIWANDA 
BUBU MTAA WA REGENT ESTATEBUBU MTAA WA REGENT ESTATE

Maafisa wa NEMC wakitoa maelekezo kwa mmoja wa wamiliki wa Kiwanda bubu cha SUMING kilichopo Mtaa wa 
Regent Estate wakati wa ukaguzi wa kiwanda hicho.

Baadhi ya wafanyakazi wa Kiwanda bubu cha Suming 
wakiendelea na kazi katika Mazingira ambayo si rafiki na 
salama katika utendaji wa kazi za Viwanda 

Timu ya ukaguzi iliyohusisha wataalamu wa Mazingira (NEMC) kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi, ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, TRA pamoja na maafisa wa 
Serikali ya Mtaa wa Regent wakijadiliana mara baada ya ukaguzi wa Kiwanda bubu cha 
Suming 
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sote kuhakikisha tunayahifadhi. 
Kutupa taka nje ya gari na kukojoa 
barabarani si tu ni tabia mbaya, 
bali pia ni ukiukwaji wa Sheria 
za mazingira. Tunawaomba 
wasafiri na wamiliki wa mabasi 
kushirikiana nasi kwa kuweka na 
kutumia vyombo vya kutupa taka 
ili tukome uchafuzi huu,” alisema 
Dkt. Immaculate Semesi.

Aidha, NEMC ilitahadharisha 
kuwa watakaobainika kutupa 
taka au kukojoa mabarabarani 
watachukuliwa hatua kali za 
kisheria ikiwemo faini na adhabu 
nyingine zinazotolewa kwa 
mujibu wa Sheria za mazingira.

NEMC imeendelea kutoa simu 
ya bure 0800 110 115 kwa ajili ya 
kuripoti uchafuzi wa Mazingira 
unaosababishwa na abiria, 
shughuli za binadamu, viwanda 
bubu au raia ili kuimarisha 
usimamizi na kuleta mabadiliko 
chanya katika jamii.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) liliwataka wamiliki 

wa vyombo vya usafiri pamoja 
na abiria kuzingatia usafi katika 
mabasi na maeneo ya usafiri 
barabarani, kwa kuzuia tabia ya 
kutupa taka nje ya magari na 
kukojoa mabarabarani.

Rai hiyo ilitolewa na Mkurugenzi 
Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate 
Sware Semesi alipokuwa 
akiongea na vyombo vya habari 
kuhusu umuhimu wa kuhifadhi na 
kusimamia Mazingira nchini. 

Alisema kumekuwepo na 
mitazamo iliyojengeka kwa 
abiria wa mabasi makubwa 
yanayoenda safari ndefu na fupi 
ya kutokuthamini mazingira na 
kuwa na tabia ya kutupa taka 
ovyo na kukojoa barabarani hali 

inayochafua mazingira, kuharibu 
hali ya hewa na kuhatarisha afya 
za jamii. 

“Mazingira safi ni haki ya kila 
Mtanzania, na ni jukumu letu 

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi akizungumza na vyombo vya Habari wakati akitoa wito wa 
kuwataka wamiliki wa vyombo vya usafiri kuepuka uchafuzi wa mazingira.

“Ninawahimiza 
watanzania wote kuwa 
mabalozi wa usafi katika 
maeneo wanayopitia. 
Tukichukua hatua 
sasa, tunaweza kulinda 
afya zetu na mazingira 
kwa vizazi vya sasa na 
baadae”.
alisema Dkt. Semesi

NEMC YAWATAKA WAMILIKI WA MABASI 
KUZINGATIA USAFI WA MAZINGIRA BARABARANI 
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uwezo wa utekelezaji wa Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira, 
sambamba na kuimarisha mifumo 
ya kisheria na kitaasisi kwa ajili 
ya usimamizi bora wa mazingira 
nchini.

"Ushiriki wenu katika kikao hiki ni 

wa muhimu kwa kuwa unalenga 
kuhakikisha utekelezaji wa sheria 
za kitaifa na mikataba ya kimataifa 
ya mazingira. Hii itawezekana 
tu iwapo mtayapokea 
mafunzo haya kwa umakini na 
kuyazingatia ili kujengewa uwezo 
wa kutosha katika kusimamia 
vyema mazingira," alisema Dkt. 
Kahangwa.

Kwa upande wake, Afisa 
Mazingira Mkuu wa NEMC na 
Mratibu Mkuu wa Mradi wa 
EMA, Bw. Paul Mashaija Kalokola 
alieleza kuwa kumekuwa na 
uhitaji mkubwa wa kujengea 
uwezo taasisi mbalimbali ili 
wadau waweze kufahamu na 
kutumia nyenzo muhimu za 
usimamizi wa mazingira nchini.

Aliongeza kuwa changamoto 
kubwa ni udhaifu wa baadhi 
ya taasisi katika kutekeleza 
ipasavyo Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira, hali iliyosababisha 
kuanzishwa kwa mradi huo wa 
miaka mitatu unaosimamiwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais, wenye 
lengo la kuimarisha uwezo 
wa wadau wote nchini katika 
kusimamia mazingira kwa ufanisi.

Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lilizitaka taasisi za 
umma zikiwemo Wizara, Idara, 
Wakala wa Serikali na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
matakwa ya Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004 
na Kanuni zake yanatekelezwa 
ipasavyo katika maeneo yao ya 
kazi.

Wito huo ulitolewa mnamo 20 
Agosti 2025, katika semina ya 
mafunzo ya nyenzo za usimamizi 
wa mazingira chini ya Mradi 
wa EMA kwa Taasisi za Umma 
iliyofanyika katika Hoteli ya 
Midland, Jijini Dodoma kuanzia 
tarehe 20 hadi 21 Agosti 2025.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dkt. Immaculate Sware Semesi, 
mgeni rasmi ambaye ni Meneja 
wa Maeneo Maalumu na 
Mabadiliko ya Tabianchi, Dkt. 
Careen Anatory Kahangwa, 
alisema lengo la semina hiyo 
ni kuimarisha mbinu za kazi na 

NEMC YAZITAKA WIZARA NA TAASISI ZA 
UMMA KUTEKELEZA KWA UFANISI SHERIA YA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA

Meneja wa Maeneo Maalumu na Mabadiliko ya Tabianchi (NEMC), Dkt. Careen Anatory Kahangwa akizungumza wakati 
wa Semina ya kujenga uwezo wa kitaifa juu ya nyenzo za Usimamizi wa Mazingira nchini kwa Wizara, Taasisi na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya Mradi wa EMA.

Washiriki wa Semina ya kujenga uwezo wa kitaifa juu ya nyenzo za Usimamizi wa Mazingira nchini chini ya Mradi wa 
EMA kwa Wizara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa wakiwa katika picha ya Pamoja mara baada ya awamu ya 
kwanza ya Semina kuisha.
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Baraza za la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira NEMC lilifanikisha mafunzo ya kujenga 
uwezo wa kitaifa juu ya nyenzo za Usimamizi wa 
Mazingira nchini kwa Wizara, Taasisi na Mamlaka 
za Serikali za mitaa.

Mafunzo hayo ya siku mbili   yalianza 20-21 Agosti, 
2025 katika Hoteli ya Midland Jijini Dodoma huku 
yakihusisha uwasilishaji wa mada na majadiliano, 
pamoja na maswali na majibu ya papo kwa papo.

Aidha mafunzo hayo yalilenga kuhakikisha Taasisi 
zote za umma na Mamlaka za Serikali za mitaa 
zinahakikisha matakwa ya Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni zake 
yanatekelezwa ipasavyo

Baadhi ya mada zilizowasilishwa ni pamoja na 
hali ya udhibiti wa taka za kielekroniki katika 
miji na manispaa, changamoto na fursa zilizopo 
katika taka za kielektroniki, Udhibiti wa madampo 
haramu, Mpango mkakati wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira, Mchakato wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira na Jamii pamoja na Kaguzi za 
Mazingira pamoja na mchakato wa kupata vibali 
vya taka hatarishi pamoja na changamoto zilizopo 
katika udhibiti wake. 

Katika kuhitimisha mafunzo hayo baadhi ya 
washiriki walilishukuru Baraza kwa mafunzo hayo 
huku wakieleza kuwa wamepata mbinu mpya 
ambazo awali hawakuwa nazo katika swala zima 
la Usimamizi wa Mazingira nchini.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lilipiga kambi viwanja vya sabasaba 
maonesho ya 49 ya Biashara ya Kimataifa ili kutoa 
elimu ya uhifadhi na usimamizi wa mazingira kwa 
wananchi waliotembelea banda hilo katika Jengo 
la Karume.

Akizungumza katika maonesho hayo, Mhandisi 
Mwandamizi wa NEMC, Bw. Haji Kiselu, alisema 
Baraza limejipanga kikamilifu kuhakikisha elimu ya 
mazingira iliyo jumuishi inamfikia kila mwananchi, ili 
kwa pamoja tuweze kuyasimamia kwa maendeleo 
endelevu nchini.

Kwa upande wake, Mhandisi wa NEMC, Bw. Peres 
Ntinginya, alipozungumza, alisisitiza kuwa utunzaji 
wa mazingira ni jukumu la kila mmoja hivyo yapasa 
kuwajibika na kutoa  wito kwa wananchi kutumia 
nishati safi ya kupikia kwa kuwa matumizi yake 
husaidia kulinda afya ya binadamu na viumbe hai, 
kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa, pamoja na 
kuhifadhi mazingira kwa ujumla.

Naye Mkazi wa Rufiji, Bw. Ayubu Njanja, alisema 
elimu aliyoipata kutoka kwa Maafisa wa Baraza 
imempa mwongozo sahihi wa kuzingatia katika 
kuhakikisha mazingira yanasimamiwa hasa katika 
shughuli za kilimo.

Afisa Mazingira Mkuu wa NEMC ambaye pia ni Mratibu Mkuu wa Mradi wa EMA, ndugu 
Paul Kalokola (anayeongea) akizungumza katika semina ya kujenga uwezo wa kitaifa 
juu ya nyenzo za usimamizi wa Mazingira nchini.

Bw. Ayubu Njanja akipatiwa elimu ya mazingira kutoka kwa wataalam wakati wa 
msimu wa maonesho ya 49 ya Sabasaba. 

NEMC YAFANIKISHA MAFUNZO YA 
KUJENGEA UWEZO KITAIFA WIZARA, 
TAASISI NA MAMLAKA ZA SERIKALI 

ZA MITAA JUU YA NYENZO ZA 
USIMAMIZI WA MAZINGIRA

NEMC YAPIGA KAMBI SABASABA 
– YAWAKARIBISHA WANANCHI 
KUPATA ELIMU YA MAZINGIRA
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kwa kina majukumu ya NEMC 
na mchango wa Tathmini ya 
kimazingira katika maendeleo 
endelevu ya Taifa.

NEMC inaendelea kutoa wito 
kwa Taasisi za elimu, vikundi 
vya kijamii na wadau mbalimbali 
kufika katika ofisi za Baraza kwa 
ajili ya kupata elimu ya uhifadhi 
wa mazingira na kujifunza namna 
bora ya kushiriki katika kulinda 
mazingira yetu.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
liliendesha mafunzo maalum 
ya kuwajengea uelewa kuhusu 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) wanafunzi wa mwaka wa 
tatu wa kada ya ualimu kutoka 
Chuo Kikuu cha Tumaini Dar es 
Salaam (DARTU).

Mafunzo hayo yalifanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano wa NEMC 
uliopo jijini Dar es Salaam, na 
yaliongozwa na Afisa Mazingira 
Mwandamizi, Bw. Emmanuel 
Salyeem.

Katika mafunzo hayo, Bw. 
Salyeem alitoa wasilisho lililojikita 
katika kuelezea mchakato mzima 
wa Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira, akitoa mifano hai ya 
namna Baraza linavyoendesha 
mchakato mzima wa Tathmini 
hiyo kwenye miradi mikubwa, 
ya kati na midogo. Alisisitiza 
umuhimu wa TAM katika kulinda 
afya ya viumbe hai wote pamoja 
na mazingira kwa ujumla.

Kupitia mafunzo haya, wanafunzi 
walipata nafasi ya kuelewa 

NEMC YATOA MAFUNZO YA TATHMINI YA ATHARI 
KWA MAZINGIRA KWA WANAFUNZI WA DARTU

Afisa Mazingira Mwandamizi Bw. Emmanuel Salyeem akiwasilisha mada ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa 
wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Tumaini Dar es Salaam (DARTU) katika Ukumbi wa Mikutano NEMC jijini Dar es salaam.

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Tumaini Dar es Salaam (DARTU) wakiwa katika picha ya pamoja na Afisa Mazingira 
Mwandamizi Bw. Emmanuel Salyeem mara baada ya kupata mafunzo.
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washindi wa Mazingira Challenge 
iliyofanyika kwa lengo la kuibua 
ari ya watanzania kuona umuhimu 
wa kuhifadhi na kusimamia 
mazingira nchini. 

Maadhimisho hayo 
yaliyoambatana na ugawaji 
wa zawadi kwa washindi wa 
mazingira challenge iliyohusu 
upigaji picha wa eneo zuri 
la mazingira yalipambwa na 
mabalozi wa Mazingira pamoja 
na watumbuizaji nguli akiwemo 
Mrisho Mpoto pamoja na Mr. 
Tree na kuhudhuriwa na Viongozi 
mbalimbali akiwemo Mwenyekiti 
wa Bodi ya NEMC, Menejimenti 
ya NEMC, TANTRADE, STAMICO, 
Wanawake na Samia, Shirika 
la PUMA pamoja na wananchi 
waliotembelea maonesho ya 
sabasaba.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira NEMC 
Julai 6, 2025 liliungana na 
Taasisi mbalimbali kuadhimisha 
Siku maalumu ya Mazingira 
iliyotengwa kwa mara ya kwanza 
kwenye Maonesho ya Biashara 
ya Kimataifa (sabasaba) 2025.

Mgeni rasmi katika Maadhimisho 
hayo alikuwa ni Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhandisi Cyprian 
Luhemeja huku tukio hilo 
likibebwa na Kauli mbiu isemayo 
"Matumizi ya Nishati safi na 
utunzaji wa Mazingira kwa ustawi 
wa Tanzania bora".

Akizungumza katika hotuba yake 
Mhe. Cyprian Luhemeja aliitaka 
siku hiyo itengwe rasmi kuwa 
siku maalumu ya Mazingira kila 
mwaka katika maonesho hayo 

kuanzia maonesho ya 50 ya 
biashara ya kimataifa (sabasaba).

Sambamba na hilo alisisitiza 
watanzania wote kutunza 
Mazingira kwa kuwa Mazingira 
yaliumbwa kwanza kisha 
mwanadamu akaumbwa baadae 
ili ayatunze, ayahifadhi na 
kuyalinda.

"Hii duniani ilianza kwa 
kutengenezewa Mazingira, 
mwanadamu ameumbwa wa 
mwisho baada ya Mazingira 
kutengenezwa, na mwanadamu 
alipoumbwa alipewa kazi ya 
kuyatunza na kuyahifadhi 
Mazingira lakini mwanadamu 
anayaharibu kwa uchafuzi na 
ukataji wa miti.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC 
Dkt. Immaculate Sware Semesi 
alipozungumza aliwapongeza 

NEMC YAUNGANA NA TAASISI NYINGINE 
KUADHIMISHA SIKU MAALUMU YA MAZINGIRA 

MAONESHO YA SABASABA 2025

Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais, Mhandisi Cyprian Luhemeja akimkabidhi zawadi na cheti cha heshima Mshindi 
wa kwanza wa mashindano ya ‘Mazingira Challenge’ Bw. Paulo Dotto Masele yaliyofanyika katika msimu wa sabasaba.
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tarehe 06.07.2025, mandhari 
ya maonesho kuwa safi na 
ya kupendeza kipindi chote 
cha maonesho, kuhamasisha 
matumizi ya Nishati safi, 

kuhamasisha washiriki kutumia 
bidhaa ambazo ni rafiki kwa 
Mazingira na kufaulu kudhibiti 
taka licha ya idadi kubwa ya watu 
kutembelea maonesho hayo.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
Viongozi mbalimbali Pamoja 
na Wakuu wa Serikali akiwemo 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Kassim Majaliwa Majaliwa 
ambaye ndiye alikuwa mgeni 
rasmi na aliyefunga maonesho 
ya sabasaba 2025, Waziri wa 
Viwanda na Biashara Mhe. 
Seleman Jafo pamoja na viongozi 
wengine.

Maonesho ya biashara ya 
kimataifa kwa mwaka 2025 
yalibeba Kaulimbiu mbiu isemayo 
"Maonesho ya biashara ya 
Kimataifa Sabasaba, Fahari ya 
Tanzania".

Aidha, yalihudhuriwa na 
takribani nchi 22 na asilimia 70 
ya wawekezaji waliweza kufikia 
malengo yao na kuongeza idadi 
ya wadau na masoko.

Baraza linaendelea kuhimiza 
wawekezaji na watanzania wote 
kwaujumla kuendelea kuzingatia 
kanuni na miongozo ya utunzaji 
wa Mazingira kwa ajili ya Tanzania 
endelevu, safi na salama.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilitunuku tuzo ya heshima kwa 
Mamlaka ya maendeleo ya 
Biashara Tanzania (TANTRADE) 
kuhusu utunzaji wa Mazingira, 
katika hafla ya kufunga maonesho 
ya biashara kimataifa ya 49 
iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Akikabidhi tuzo hiyo, kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa TANTRADE 
Bi. Latifa Khamis, Mkurugenzi 
Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate 
Sware Semesi alisema NEMC 
alikabidhi tuzo hiyo kwa kutambua 
tano bora za utunzaji na usafi 
wa Mazingira uliosimamiwa 
nao katika kipindi chote cha 
Maonesho ya sabasaba 2025.

Dkt. Semesi aliziainisha 
tano bora hizo ambazo ni; 
Ubunifu siku maalumu ya 
Mazingira iliyoadhimishwa 

NEMC YATUNUKU TUZO KWA TANTRADE UTUNZAJI 
WA MAZINGIRA MSIMU WA SABASABA

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi akimkabidhi tuzo Mkurugenzi Mkuu wa TANTRADE Bi. 
Latifa Khamis kwa kusimamia utunzaji wa Mazingira msimu wote wa maonesho katika hafla ya kufunga maonesho ya 
sabasaba 2025

Mkurugenzi Mkuu 
wa NEMC Dkt. 
Immaculate Sware 
Semesi akiwa na 
baadhi ya washiriki 
katika hafla ya 
kufunga maonesho 
ya sabasaba 2025.
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Akiwasilisha mada Mkurugenzi wa 
Taasisi ya WIOMSA Dkt. Arthur 
Tude alisema Taasisi hiyo imejikita 
katika tafiti za kuboresha lishe 
bora na kuelimisha jamii kuhusu 
vyakula vya baharini, hivyo iliamua 
kushirikiana na NEMC pamoja na 
Taasisi nyinginezo kuhamasisha 
jamii juu ya uvunaji wa vyakula vya 
baharini vyenye lishe bora.

Aidha, Zahor alisisitiza kuwa ni 
muhimu Sekta zote binafsi na 
za Serikali, Taasisi na washirika 
wa maendeleo na jamii za 
uvuvi kuhakikisha kuwa "blue 
food" zinachangia kwa ufanisi 
kutokomeza njaa, kuongeza kipato 
na kulinda Mazingira ya bahari, mito 
na maziwa ambavyo ni rasilimali 
muhimu za kufuga vyakula buluu.

Aliongeza kuwa, licha ya 
changamoto zinazokabili ustawi 
wa vyakula vya buluu, Serikali 
imeweza kuimarisha Sekta hiyo 
ikiwa ni pamoja na kuwezesha 
ufugaji samaki katika mabwawa 
ya kisasa, kuwezesha vikundi 
vya Wanawake na vijana katika 
mnyororo wa thamani wa mazao 
ya maji, kushiriki katika juhudi za 
kimataifa na kikanda kama vile 
Blue Economy na mabadiliko ya 
mifumo ya chakula duniani.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi akizungumza wakati wa Warsha ya mchango wa vyakula 
vya baharini "Blue foods" katika lishe na usalama wa chakula iliyofanyika Mkoani Tanga.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 
WIOMSA (West Indian Ocean 
Marine Science Association) 
waliendesha Warsha kwa wadau 
wa Sekta mbalimbali za Serikali, 
binafsi na za kijamii kuhusu 
mchango wa vyakula vya baharini, 
kwenye mito na maziwa "Blue 
foods" katika lishe na usalama wa 
chakula. 

Warsha hiyo ya Siku mbili ilifanyika 
kuanzia tarehe 21 hadi 22 Julai, 
2025 katika Ukumbi wa Hoteli ya 
Tanga Resort Mkoani Tanga.

Akizungumza katika ufunguzi wa 
Warsha hiyo Mgeni rasmi, Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi wa 
buluu na Uvuvi Zanzibar Bw. Zahor 
Kassim Mohamed alieleza kuwa 
vyakula vya buluu "Blue foods" ni 
muhimu sana katika lishe bora na 
usalama wa chakula. 

"Vyakula vya buluu "Blue foods" 
kama vile samaki, dagaa, kaa, 
majongoo wa baharini, mwani na 
viumbe wengine vinamchango 
mkubwa katika lishe bora, usalama 
wa chakula, uchumi wa Kaya na 
ajira." Alisema Bw. Zahor Mohamed.

Akiongea na Waandishi wa habari 
mara baada ya awamu ya kwanza 
ya warsha hiyo, Mkurugenzi Mkuu 
wa NEMC Dkt. Immaculate Sware 
Semesi alisema lengo kuu la 
Warsha hiyo ni kuhamasisha juu ya 
umuhimu wa vyakula vya baharini, 
katika mito na maziwa "Blue foods" 
katika lishe bora kwani vyakula 
hivyo vina manufaa makubwa 
katika Afya ya mwanadamu 
na hivyo kujenga Taifa lenye 
watu wenye uelewa na kuweza 
kujitegemea.

NEMC NA WIOMSA WAENDESHA WARSHA 
KUHUSU UMUHIMU WA VYAKULA VYA BULUU 
KATIKA LISHE NA USALAMA WA CHAKULA

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi wa buluu na Uvuvi Zanzibar Bw. Zahor Kassim Mohamed (Katikati) katika picha 
ya pamoja na watumishi wa taasisi zilizoshiriki Warsha ya mchango wa vyakula vya baharini "Blue foods" katika lishe 
na usalama wa chakula. Wapili kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi na wa pili kushoto 
ni Mkurugenzi wa Taasisi ya WIOMSA Dkt.  Arthur Tude
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vya mazingira vimetolewa 
kwa miradi iliyokidhi matakwa 
ya Sheria na taratibu, ambapo 
4,164 kati ya hivyo vilitokana na 
tathmini za Athari kwa Mazingira 
(EIA) na 748 vilitolewa baada 
ya kufanyika kwa kaguzi za 
mazingira.

Katika kuhakikisha utekelezaji 
wa Sheria na miongozo ya 
mazingira inazingatiwa,jumla ya 
wataalamu elekezi 1,513 hadi 
sasa wamesajiliwa. Hawa ndio 
washauri wanaochangia kwa kiasi 
kikubwa katika kufanya tathmini, 
kutoa ushauri wa kitaalamu, na 
kusimamia utekelezaji wa miradi 
kwa kuzingatia uhifadhi na 
usimamizi wa  mazingira.

Kwa upande wa Utafiti/Tathmini 
kwa kipindi cha miaka minne 

zimefanyika 21, zikiwa na lengo 
la kutoa ushahidi wa kisayansi 
na mapendekezo ya kishera ili 
kuboresha mifumo ya usimamizi 
wa mazingira nchini.

Mafanikio haya ni ishara ya jitihada 
za pamoja kati ya serikali, sekta 
binafsi, wataalamu wa mazingira 
na wananchi kwa ujumla katika 
kulinda na kuhifadhi mazingira 
kwa maendeleo endelevu.

"Hatua hizi ni sehemu ya 
dhamira ya nchi kuhakikisha 
maendeleo hayapingani na 
uhifadhi wa mazingira. NEMC 
inaendelea kuhimiza uwekezaji 
rafiki wa mazingira kupitia 
mifumo madhubuti ya Tathmini 
na usimamizi."

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
katika kipindi cha miaka minne 
(2021–2025), imepiga hatua 
kubwa katika usimamizi wa 
mazingira nchini, ambapo jumla 
ya miradi 8,409 imesajiliwa kwa 
ajili ya kufanyiwa uchambuzi wa 
kimazingira.

Kati ya miradi hiyo 6,040 
imefanyiwa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (EIA), ambayo 
ni hatua muhimu inayotathmini 
athari za kimazingira kabla ya 
mradi kuanza kutekelezwa na 
2,369 imepitiwa kupitia kaguzi 
za mazingira (EA), ambazo 
hufanyika mara baada ya mradi 
kuanza ili kuhakikisha uzingatiaji 
wa taratibu za kimazingira.

Kadhalika jumla ya vyeti 4,912 

NEMC YASAJILI MIRADI 8,409 KWA 
KIPINDI CHA MIAKA MINNE  (2021-2025)

MIRADI ILIYOSAJILIWA KWA KIPINDI CHA MWAKA 2021-2025

71.8%
JUMLA YA

MIRADI

8,409 
28.2% Miradi ya TAM 

ni 6,040

Miradi ya Ukaguzi wa 
Mazingira ni 2,369

Ufunguo:
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kwa kuja hapa wanawaambia 
wawekezaji waje lakini yapo ya 
kuzingatia kuhusu Utunzaji na 
Uhifadhi wa Mazingira"  alisema 
Dkt. Serera.

"NEMC inalo jukumu la kuendelea 
kutoa elimu na nilichopenda zaidi 
ni kwamba hakuna urasimu, 
nimeona hapa taarifa zote 
unaweza kuzisoma na kuzipata 

kupitia "QR Code" kabla hata 
ya kuja kuwekeza Tanzania, 
Na hapa niwapongeze sana 
NEMC kwa namna mnavyofanya 
kazi  vizuri na muendelee hivyo 
kwani Mazingira ni uhai ni 
lazima tuyatunze ili yatutunze" 
Amesisitiza Dkt. Serera.

Naye Balozi wa Tanzania nchini 
Algeria, Mhe. Imani S. Njalikai 
alizitaka Taasisi zilizoshiriki 
Maonesho hayo kuitumia fursa 
hiyo vizuri hasa katika maeneo 
ambayo Algeria inafanya vizuri 
kwenye sekta ya nishati ambayo 
ni pamoja na gesi, mafuta, 
mbolea na sekta ya madawa 
(pharmaceutical) ambayo ni 
pamoja na mafunzo kwenye 
maeneo hayo.

NEMC ikiwa ni moja ya Taasisi 
zilizoshiriki Maonesho hayo 
iliwakilishwa na Mhandisi 
Mkuu, Peres Ntinginya na Afisa 
Uhusiano na Mawasiliano, 
Bw. Tajiri Kihemba. Taasisi 
nyingine zilizoshiriki ni pamoja 
na TANTRADE ambazo ziliratibu 
maonesho hayo kwa upande wa 
Tanzania ni TMDA,  FCC, TISEZA, 
PURA, TFS, ZIPA.

Naibu Katibu Mkuu wa Viwanda 
na Biashara, Dkt. Suleiman 
Serera alilipongeza Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) kwa 
namna ambavyo linatoa 
elimu kwa wadau mbalimbali 
wakiwemo wawekezaji kutoka 
mataifa mbalimbali barani 
Afrika kwenye Maonesho ya 
Biashara ya Kimataifa Barani 
Afrika yanayotambulika kama 
Intra African Trade Fair (IATF) 
yaliyofanyika jijini Algiers nchini 
Algeria kuanzia Septemba 4-10, 
2025.

Dkt. Serera ambaye alikuwa 
Mkuu wa msafara wa Ujumbe wa 
Tanzania ulioshiriki Maonesho 
hayo, alitoa pongezi hizo alipofika 
Banda la Tanzania akiambatana 
na mwenyeji wake ambaye ni 
Balozi wa Tanzania nchini Algeria, 
Mhe. Iman S. Njalikai.

"Uchumi tunaoutaja ni Uchumi 
wa Viwanda, lakini Viwanda 
tunavyohitaji ni viwanda 
vinavyozingatia Uhifadhi wa 
Mazingira, hivyo basi NEMC 

DKT. SERERA AVUTIWA NA USHIRIKI WA 
NEMC KWENYE MAONESHO YA BIASHARA 

YA KIMATAIFA BARANI AFRIKA (IATF)

Naibu Katibu Mkuu wa Viwanda na Biashara, Dkt. Suleiman Serera (wapili kulia) akizungumza na Mhandisi Mazingira 
(NEMC) Peres Ntinginya katika maonesho ya Biashara ya Kimataifa Barani Afrika yanayotambulika kama Intra African 
Trade Fair (IATF) yaliyofanyika jijini Algiers nchini Algeria kuanzia Septemba 4-10, 2025.

Ujumbe wa Tanzania ukiwa katika picha ya pamoja na Naibu Katibu Mkuu wa Viwanda na Biashara, Dkt. Suleiman 
Serera katika Maonesho ya Biashara ya Kimataifa Barani Afrika yanayotambulika kama Intra African Trade Fair (IATF) 
yaliyofanyika jijini Algiers nchini Algeria kuanzia Septemba 4-10, 2025.
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Mkurugenzi Mkuu wa NEMC 
Dkt. Immaculate Sware Semesi, 
Kaimu Mkurugenzi wa Uzingatiaji 

na Utekelezaji wa Sheria (NEMC) 
Bw. Jamal Baruti aliutaka Uongozi 
wa vijiji hivyo kutumia Kamati 
za Mazingira na kushirikiana na 
Serikali kuendelea kuelimisha 
jamii juu ya maswala ya Mazingira 
na Afya ya jamii yanayoweza 
kusababishwa na Mradi huo.

Kwa upande wake, Meneja 
Kanda ya Kusini (NEMC) Bw. 
Boniface Guni aliwataka wakazi 
wa vijiji hivyo kuchangamkia 
fursa za ajira katika Mradi huo 
huku wakizingatia ulinzi wa Afya 
zao na Mazingira.

Aidha Kaimu Mkurugenzi wa 
Uzingatiaji na Utekelezaji wa 
Sheria NEMC Bw. Jamal Baruti 
alisema NEMC itaendelea 
na ufuatiliaji wa maswala ya 
kimazingira kwa kushirikiana na 
Taasisi nyingine huku akiitaka 
Kampuni ya Mantra TZ LTD ya 
Uchimbaji katika mgodi huo 
kutambua haki za wakazi wa vijiji 
hivyo na kuchangia shughuli za 
maendeleo ya wakazi wa vijiji 
hivyo kama manufaa ya Mradi 
huo.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilitoa elimu ya kimazingira 
na afya kwa vijiji viwili vya 
Mtonya na Mandela-Likuyu 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Namtumbo Mkoani Ruvuma 
kufuatia Mradi wa Uchimbaji 
wa Madini aina ya 'Uranium'  
ulitarajiwa kuanza katika mgodi 
ulio karibu na vijiji hivyo.

Elimu hiyo ilitolewa kwa wananchi 
kuanzia 8-9 Septemba, 2025 
kwa vijiji hivyo huku ikifuatiwa 
na ukaguzi uliofanyika katika 
mgodi huo ambapo ilikuwa 
hatua ya awali ya kuelimisha 
jamii na wawekezaji kabla ya 
Mradi huo kuanza ambapo  ni 
maagizo yaliyotolewa na Serikali 
ili kuhakikisha jamii inatambua 
uwepo wa Mradi huo na 
kuhakikisha  jamii haiathiriki na 
Mradi huo.

Akizungumza katika utoaji 
wa elimu hiyo kwa niaba ya 

RUVUMA YAFIKIWA ELIMU YA 
MAZINGIRA - MADINI YA URANIUM

Meneja Kanda ya Kusini (NEMC) Bw. Boniface Guni akiwasilisha mada kwa wanakijiji wa Mandela-Likuyu Wilayani 
Namtumbo Mkoani Ruvuma wakati wa utoaji wa elimu ya Mazingira na Afya kufuatia Uchimbaji mkubwa wa madini ya 
'Urunium' utakaoanza mwakani 2026

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria (NEMC) Bw. Jamal Baruti akiwa katika picha ya pamoja na baadhi 
ya wanakijiji na Viongozi wa Kijiji cha Mtonya Wilayani Namtumbo Mkoani Ruvuma mara baada ya kuwapatia elimu ya 
Mazingira na Afya kufuatia Uchimbaji mkubwa wa madini ya 'Urunium' utakaoanza mwakani 2026
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itakuwa nchi ya nne ya uzalishaji 
wa madini ya 'Uranium' Duniani 
huku akiwasisitiza wawekezaji 
na wananchi kuzingatia uhifadhi 
Mazingira na si tu kuangalia 
manufaa ya Mgodi huo.

Kwa upande wake Meneja Kanda 
ya Kusini (NEMC) Bw. Boniface 
Guni alisema ziara hiyo iliwasaidia 
NEMC kupata picha ya Mradi huo 
ambayo itawasaidia kusimamia 

Mpango wa Usimamizi wa 
Mazingira na jamii ipasavyo.

Naye Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Buchushu Kijiji cha Iguseka 
Bw. Omary Rashid aliishukuru 
NEMC kwa kuwapatia elimu hiyo 
adhimu ya Mazingira wakazi wa 
vijiji hivyo ambayo ni muhimu 
katika utunzaji wa Mazingira na 
Afya ya binadamu.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilifika na kukagua Mgodi wa 
madini aina ya Uranium uliopo 
katika Wilaya ya Namtumbo 
Mkoani Ruvuma ambao ulikuwa 
katika Uchimbaji mdogo wa 
majaribio huku Uchimbaji 
mkubwa ukitarajiwa kuanza 
mwaka 2026.

NEMC ilifika na kufanya Ukaguzi 
katika Mgodi huo na kutekeleza 
majukumu yake ya kuhakikisha 
shughuli za Uchimbaji katika 
Mgodi huo haziathiri Mazingira, 
Viumbe hai na wakazi wa jirani 
na Mgodi huo ikiwa ni agizo la 
Serikali.

Awali NEMC ilianza kwa kutoa 
elimu ya Mazingira na Afya kwa 
wakazi wa vijiji vilivyo karibu na 
Mgodi huo ili kuwajengea uelewa 
kuhusiana na madini ya 'Uranium' 
jinsi yanavyoweza kuhatarisha 
afya na Mazingira ikiwa hayata 
chakatwa na kudhibitiwa kwa 
umakini.

Akizungumza katika Ukaguzi 
huo Kaimu Mkurugenzi wa 
Uzingatiaji na Utekelezaji wa 
Sheria Bw. Jamal Baruti alisema 
NEMC ilifika katika Mgodi huo 
kufanya Ukaguzi ili kutathmini 
ikiwa wawekezaji katika Mgodi 
huo wamekidhi na kuzingatia 
miondombinu ya Mazingira 
ambayo haita haribu Mazingira, 
kuhatarisha usalama wa wakazi 
na wafanyakazi katika Mgodi 
huo kabla Uchimbaji mkubwa 
haujaanza.

Aidha Bw. Baruti alieleza kuwa 
Mradi wa Mgodi huo utakuwa 
na uwezo wa kuzalisha tani elfu 
27 kwa siku na utakuwa ni Mradi 
mkubwa wa Uchimbaji madini 
nchini ukilinganisha na Miradi 
mingine nchini Tanzania.

Aliongeza kuwa Tanzania  

NEMC YAKAGUA MGODI WA 'URANIUM' 
MKOANI RUVUMA UNAOTARAJIWA 

KUANZA 2026

Timu ya wataalamu wa Mazingira kutoka NEMC na Kampuni ya Uchimbaji ya MANTRA wakikagua moja ya mlima 
wenye madini ya  'Urunium' wakati wa ukaguzi wa Mgodi huo. Wa pili kulia ni Kaimu Meneja wa Uzingatiaji na 
Utekelezaji wa Sheria (NEMC) Bw. Jamal Baruti.

Timu ya wataalamu wa Mazingira kutoka NEMC na Kampuni ya Uchimbaji ya MANTRA wakiwa katika picha ya pamoja 
mara baada ya ukaguzi wa Mgodi wa madini ya 'Urunium' katika eneo la Mto Mkuju Wilayani Namtumbo Mkoani 
Ruvuma. Wa katikati ni Kaimu Mkurugenzi wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria (NEMC) Bw. Jamal Baruti na kushoto 
kwake ni Meneja wa Mradi, Bw. Beria Vorster
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wa vyanzo utokanao na matumizi 
ya mbolea za kisasa, shughuli za 
viwanda pamoja na utupaji holela 
wa taka za majumbani.

Alieleza kuwa ni jukumu la kila 
Mtanzania kuhakikisha kuwa 
mazingira asilia ya vyanzo vya 
maji yanalindwa kwa lengo la 
kuhifadhi rasilimali hiyo muhimu 
kwa maisha ya binadamu na 
viumbe hai wengine.

Tunaweza kurejesha vyanzo vya 
maji vilivyopotea kwa kupanda 
miti na kurejesha uoto wa asili, 
pamoja na kudhibiti shughuli 
za kibinadamu katika maeneo 
ya vyanzo vya maji. Ni muhimu 
kuepuka kilimo ndani ya mita sitini 
kutoka kwenye vyanzo hivyo, 
kudhibiti taka za majumbani kwa 
kuzitupa katika maeneo rasmi, 
na kuhakikisha maji taka kutoka 
viwandani yanatibiwa kabla ya 

kutiririshwa,” alisema Mhandisi 
Kyaruzi.

Aidha, aliwataka Watanzania 
kubadili mitazamo na tabia 
kuhusu usimamizi wa taka 
na uhifadhi wa mazingira ili 
kuepusha uchafuzi wa vyanzo 
vya maji, ambavyo ni msingi wa 
maisha kwa viumbe hai wote.

“Ni muhimu sana tutunze vyanzo 
vya maji. Maji ni uhai bila maji 
hatuwezi kupika, kunywa, 
kufanya usafi wala kuendesha 
shughuli za kiuchumi kama 
vile viwanda. Hata mazingira 
yenyewe hayawezi kustawi bila 
maji,” amesisitiza.

Mhandisi Kyaruzi amebainisha 
kuwa Tanzania imebarikiwa kuwa 
na vyanzo vingi vya maji.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
liliwahimiza watanzania kuchukua 
hatua madhubuti za kulinda na 
kuhifadhi mazingira asilia, ili 
kuzuia uharibifu wa vyanzo vya 
maji kwa ajili ya ustahimilivu na 
uendelevu wa rasilimali maji, 
ambayo ni muhimu kwa maisha 
ya binaadamu, uchumi wa 
viwanda na kilimo pamoja na uhai 
wa viumbe vyote.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Mhandisi wa Mazingira na 
Miundombinu ya Maji, Mhandisi 
Boniphace Kyaruzi, alisema 
kuwa mazingira ya vyanzo vya 
maji nchini yanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ikiwemo 
uharibifu wa uoto wa asili 
unaotokana na ukataji miti holela, 
kilimo ndani ya mita 60 kutoka 
kwenye vyanzo vya maji, uchafuzi 

Mhandisi wa Mazingira na Miundombinu ya Maji (NEMC) Mhandisi Boniphace Kyaruzi akizungumza na vyombo vya 
habari kuhusu umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji.

NEMC YAWATAKA WATANZANIA KULINDA NEMC YAWATAKA WATANZANIA KULINDA 
VYANZO VYA MAJIVYANZO VYA MAJI
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NEMC YAHITIMISHA MAFUNZO YA MRADI 
WA ECOWEAR KWA WANAFUNZI WA ECCT

Akizungumza katika mahafali 
hayo, mgeni rasmi ambaye ni 
Meneja Utekelezaji wa Sheria 
(NEMC) Bi. Amina Kibola kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC Dkt. Immaculate Sware 
Semesi aliipongeza Taasisi ya 
ECCT na wahitimu wote kwa 
kufanikisha mafunzo hayo 
na kuwataka kuyazingatia 
kwa manufaa ya kiuchumi na 
Mazingira.

"Mmepata elimu, ujuzi, maarifa, 
mmeelewa changamoto za 
mazingira, sasa ni wakati wa 
kupeleka hayo yote kwa jamii 
zetu. Tuna matarajio makubwa 
kwenu kama mabalozi wa 
mitindo endelevu na watetezi wa 
mazingira. endeleeni kushirikiana, 
kupeana maarifa na kuamini kuwa 
sauti zenu na kazi zenu zinaweza 
kuleta mabadiliko." Alisisitiza Bi. 
Amina.

Bi. Amina pia alitumia fursa hiyo 
kutoa elimu kuhusu katazo la 
vifungashio vya plastiki kwa 
mujibu wa Kanuni ya katazo hilo 
na kuwataka wahitimu wa mradi 
huo kubuni na kutengeneza 
vifungashio vinavyoenda 
sambamba na mustakabali wa 
utunzaji wa Mazingira.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa ECCT, Bi. Lucky Michael 
alilishukuru Baraza kwa mchango 
wake kufanikisha kuhitimisha 
wanafunzi hao huku akiainisha 
mafanikio ya Mradi huo kuwa ni 
pamoja na kujengeana uwezo 
kwa wanafunzi hao katika suala 
zima la ubunifu na mitindo, 
kukusanya takribani tani 2 za 
mabaki ya nguo na vitambaa 
kuzigeuza kuwa bidhaa zenye 
ubora pamoja na kuhamasisha 
jamii kupunguza taka na kutumia 
mitindo endelevu.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira NEMC 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 
ECCT (Environment Conservation 
Community of Tanzania) 
walihitimisha takribani wanafunzi 
22 wa Mradi wa 'Ecowear' 
waliokuwa wakipatiwa mafunzo 
yaliyobeba agenda ya mazingira 
kwenye ubunifu na Sanaa ya 
mitindo yenye lengo la kujenga 
ujasiriamali wa kijani, kupambana 
na taka ngumu za Sekta ya 
nguo na mitindo sambamba na 
matumizi endelevu ya rasilimali.

Mafunzo ya Mradi huo yalijikita 
kufundisha juu ya ubunifu 
wa bidhaa mbalimbali kupitia 
nguo zilizotumika na mabaki ya 
vitambaa ambapo ni Utekelezaji 
wa dhana ya Punguza, 
Tumia tena na Rejeleza kwa 
mustakabali wa utunzaji wa 
Mazingira na fursa za kiuchumi.

Meneja Utekelezaji wa Sheria (NEMC) Bi. Amina Kibola (wa pili kulia) kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
akimkabidhi cheti mmoja wa wahitimu wa mafunzo ya Mradi wa ECOWEAR katika hafla ya mahafali hiyo.
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Mawakili wa Serikali wakiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dkt. Immaculate Sware Semesi 
(wa pili kulia walioketi) kushoto kwake ni Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Hamza S. Johari mara baada ya mafunzo 
hayo. Wa kwanza kulia ni Mkurugenzi wa Sheria (NEMC), Bw. Joannes Karungura.

Nanenane, Nzuguni jijini Dodoma 
kuelimisha watanzania umuhimu 
wa kuzingatia kilimo kinachohifadhi 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilipiga kambi katika Viwanja vya 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilitoa mafunzo ya uelewa wa Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira na 
utekelezaji wa majukumu yake kwa 
mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
Ofisi ya Mwandishi Mkuu wa Sheria.

Akizungumza katika Mafunzo 
hayo tarehe 3 Septemba, 2025 
Mkurungenzi Mkuu wa NEMC 
Dkt. Immaculate Semesi alisema 
kuwa wameandaa mafunzo hayo 
kwa lengo la kujengeana uelewa 
wa kisheria katika usimamizi 
wa mazingira nchini pamoja na 
kuboresha mahusiano mazuri katika 
Usimamizi na Utekelezaji wa Sheria 
za Mazingira nchini.

Akifungua Mafunzo hayo 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. 
Hamza S. Johari alisema wanasheria 
hao wanatakiwa kuwa walinzi na 
kuongeza umakini katika kutoa 
ushauri wa sheria za mazingira kwa 
maslahi ya nchi.

“Natambua zipo changamoto wakati 
wa utekelezaji ,mfano uelewa 
mdogo wa masuala ya mazingira 
hivyo tunawajibu wa kuzibadili 
changamoto hizi na kuzifanya fursa 
kwa kuimarisha nafasi ya NEMC 
katika kusimamia sheria katika sekta 
ya mazingira.”Alisema Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

Aidha, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali alilishukuru Baraza na 
kueleza kuwa mafunzo hayo 
yataongeza uelewa kwa Mawakili 
wa Serikali hivyo kuwasaidia wakati 
watakapokuwa wanatoa Ushauri wa 
Kisheria na Upekuzi wa Mikataba 
inayohusu hifadhi na usimamizi wa 
mazingira nchini.

NEMC YAPIGA KAMBI VIWANJA VYA NANENANE NEMC YAPIGA KAMBI VIWANJA VYA NANENANE 
DODOMA - MAONESHO YA WAKULIMADODOMA - MAONESHO YA WAKULIMA

NEMC YAWANOA MAWAKILI WA SERIKALI 
SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA

mazingira katika msimu huu 
wa Nanenane wenye kaulimbiu 
isemayo "Chagua viongozi Bora 
kwa maendeleo ya kilimo, mifugo 
na uvuvi."

Elimu iliyotolewa katika Banda la 
NEMC ni pamoja na umuhimu wa 
kuzingatia ufanyaji wa Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM), katazo 
la matumizi ya mifuko ya plastiki, 
athari za uchafuzi wa vyanzo 
vya maji, umuhimu wa kuzingatia 
kilimo hifadhi, umuhimu wa kulipa 
ada za mazingira, pamoja na elimu 
ya urejelezaji wa taka.

NEMC iliwakaribisha wakulima, 
wafugaji na wavuvi pamoja na 
wadau wengine wa Mazingira 
katika Banda lake kupata elimu kwa 
maendeleo endelevu ya mazingira 
nchini.

Timu ya maafisa wa NEMC ikimsikiliza mgeni aliyetembelea banda lake katika maonesho ya wakulima, Nanenane 2025 
katika Viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma .
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NEMC YAPIGA MARUFUKU UCHIMBAJI WA 
MCHANGA MTO MPIJI KUEPUSHA UHARIBIFU 

WA MAZINGIRA

husababisha athari kubwa kwa 
Mazingira na makazi zikiwemo 
kuhama kwa mto, mmomonyoko 
wa udongo na kusababisha 
mafuriko. 

Kwa upande wake mwenyekiti wa 
Baraza la wazee Bw. Lazaro Silla 
alisema kwa niaba ya wakazi wa 
eneo hilo hawahitaji Uchimbaji 
wa mchanga katika eneo hilo 
kwani unasababisha uharibifu 
wa Mazingira na kuhatarisha 
usalama wa makazi yao hivyo 
ameiomba NEMC kudhibiti swala 
hilo ili lisiendelee kuleta madhara.

Aidha, Bw. Taimuru aliongeza 
kuwa marufuku hii si tu kwa 
mto Mpiji bali ni mito yote na 
maeneo yote nchini ambayo 
wanajihusisha na uchimbaji 
mchanga na kusababisha 
uharibifu wa Mazingira na 
kuhatarisha makazi ya watu.

Sambamba na hayo alisisitiza 
wote wanaojihusisha na 
Uchimbaji mchanga holela kote 
nchini kutii agizo hilo ili kuepusha 
uharibifu wa Mazingira na 
hatari ya kuharibika kwa makazi 
ili kujiepusha na adhabu kali 
inayoweza kutolewa.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira NEMC 
lilipiga maarufu zoezi la Uchimbaji 
mchanga katika bonde la mto 
Mpiji unaotenganisha Jiji la Dar 
es Salaam na Mkoa wa Pwani 
ambalo limekuwa likiharibu 
Mazingira na kuhatarisha makazi 
ya watu wa eneo hilo kutokana 
na mmomonyoko wa udongo.

Akizungumza wakati wa ziara 
ya ukaguzi wa mto huo, Meneja 
Uzingatiaji wa Sheria NEMC 
Bw. Hamadi Taimuru alisema 
ni marufuku kwa wale wote 
wanaojihusisha na Uchimbaji 
wa mchanga katika mto huo 
kwa kigezo cha kusafisha mto 
kuendele na kazi hiyo. Aliwataka 
kuacha mara moja uchimbaji na 
kuwataka wafike katika Ofisi za 
NEMC ili wapatiwe vibali vyenye 
vigezo vya kusafisha mto na 
si uchimbaji wa mchanga kwa 
mustakabali wa utunzaji wa 
Mazingira.

Alisema kwa mujibu wa Sheria, 
ni maarufu kuchimba mchanga 
mita sitini ndani ya mto kwani 

Meneja Uzingatiaji wa Sheria (NEMC) Bw. Hamadi Taimuru akizungumza na kutoa zuio  kwa baadhi ya wachimbaji 
mchanga katika mto Mpiji wakati wa ukaguzi wa mto huo.

Meneja Uzingatiaji wa Sheria (NEMC) Bw. Hamadi Taimuru na Afisa Mazingira Mwandamizi Bi. Kuruthumu Shuhu katika 
ziara ya ukaguzi wa Mto Mpiji ulioharibiwa na shughuli za uchimbaji mchanga.
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endeleeni kufanya kazi kwa ajili 
ya manufaa ya Taifa la Tanzania, 
huku mkilinda Afya zenu dhidi 
ya Mazingira hatarishi katika 
Utekelezaji wa majukumu yenu" 
alisema Prof.Msofe.

Aidha aliainisha mambo matano 
ambayo watumishi wa NEMC 
wanatakiwa kuyazingatia 
katika utekelezaji wa majukumu 
ambayo ni kuweka uwiano 
kati ya vihatarishi binafsi na 
vihatarishi vya Mazingira ya kazi 
ili kuepuka madhara ya kiafya 
katika Utekelezaji wa majukumu, 
kujifunza na kushirikishana ujuzi 
wa utendaji kazi, ushirikiano 
mkubwa katika kazi na uvumbuzi 
katika masuala ya Mazingira 
ili kuweza kufanya kazi kwa 
kuendana na ulimwengu wa sasa.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate 
Sware Semesi alipozungumza 
aliesema bado NEMC inakabiliana 
na changamoto katika kutekeleza 
majukumu yake kutokana na 
kukosekana kwa Sheria inayotoa 
Mamlaka kamili ya Utekelezaji 
ambapo bado mchakato wa 
kuifanya NEMC kuwa Mamlaka 
unaendelea.

Alisema Baraza linatumia 
vyombo vya ulinzi na usalama 
katika utekelezaji wa baadhi 
ya majukumu kutokana na 
kukosekana kwa Mamlaka kamili.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Mazingira) 
Profesa Peter Msoffe alionekana 
kuridhishwa na utendaji kazi 
na uwajibikaji wa watumishi 
wa Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
katika utekelezaji wa majukumu 
ya Mazingira hasa usimamizi 
wa utekelezaji wa Sheria ya 
Mazingira Nchini.

Hayo yalidhihirika wakati 
alipotembelea Ofisi za Baraza 
jijini Dar es Salaam kwa mara ya 
kwanza toka kuteuliwa kwake 
katika nafasi hiyo ya Naibu 
Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Mazingira.

Alisema "NEMC pamoja na 
changomoto zote, bado 
mmepiga hatua katika suala Zima 
la usimamizi na utekelezaji wa 
Sheria ya Mazingira nchini.

Alisema "NEMC mnafanya kazi, 
watu wanaona na mnaonekana, 
licha ya changamoto 
mnazokumbana nazo, lakini 

PROFESA MSOFE ARIDHISHWA NA UTENDAJI PROFESA MSOFE ARIDHISHWA NA UTENDAJI 
KAZI NEMCKAZI NEMC

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi akimkabidhi zawadi Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Mazingira) Profesa Peter Msoffe mara baada ya Kikao na watumishi wa NEMC.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira) Profesa Peter Msoffe (katikati waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na watumishi wa NEMC mara baada ya kikao. Kulia kwake ni Mkurugenzi wa NEMC Dkt. Immaculate Sware 
Semesi na kushoto kwake ni Mkurugenzi wa Utawala na Fedha (NEMC) Bw. Dickson Mjinja.
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NEMC YAINGIA MTAANI KIDIGITALI 

la Dar es salaam umelenga 
kuongeza uelewa na ufanisi 
kwa maafisa mazingira kuhusu 
Usimamizi hafifu wa taka ngumu, 
changamoto ya taka za plastiki, 
uharibifu wa Mazingira kutokana 
na uchimbaji holela wa kwenye 
mito na mabonde na matumizi 
holela ya ardhi kinyume na 
taratibu za mipangomiji.

Kwa upande wake Meneja Kanda 
ya Kaskazini Mashariki (NEMC) 
Bi. Glory Kombe alipozungumza 
aliwataka Viongozi wa 

Halmashauri na Serikali za mitaa 
kutoa ushirikiano wakati wote wa 
zoezi hili ili kufikia tija tarajiwa 
kwa maendeleo endelevu ya 
Mazingira nchini.

Kadhalika Meneja Glory Kombe 
alifafanua  kuwa jukumu la 
Halmashauri na Mamlaka za 
Serikali za mitaa ni kuhakikisha 
Miradi ya maendeleo inazingatia 
taratibu za Mazingira ikiwemo 
ufanyikaji wa Tathmini ya 
Mazingira na Jamii kama 
ilivyobainishwa kwenye Sheria 
ya Mazingira na Kanuni zake na 
kusimamia usafi wa Mazingira 
kwa ujumla pamoja na kuwataka 
maofisa Mazingira na Kamati za 
Mazingira kutekeleza majukumu 
yao kwa mujibu wa Sheria.

NEMC imeanzisha mfumo huo 
wa 'Mazingira app' ambao 
ni wa kidigitali ili kurahisisha 
na kuongeza  ufanisi katika 
ukusanyaji na uhifadhi wa Taarifa 
za Miradi pamoja na usajili wa 
Miradi mipya ambapo zitachangia 
Baraza na Serikali kupanga na 
kusimamia Miradi ya maendeleo 
kwa ufanisi zaidi.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Halmashauri 
za Mkoa wa Dar es salaam  
limeendesha zoezi maalumu la 
Ukaguzi wa Mazingira kwa Miradi 
yote ya maendeleo kwa kutumia 
mfumo maalumu wa kidigitali 
uitwao 'Mazingira App'.

Akitoa taarifa hiyo kwa vyombo 
vya habari, Kaimu Mkurugenzi 
wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa 
Sheria NEMC Bw. Jamal Baruti 
alisema zoezi hilo litadumu kwa 
wiki nne na litahusisha kaguzi 
za Mazingira kwenye miradi ya 
maendeleo hususani kuangalia 
uzingatiaji wa matakwa ya 
Usimamizi wa Mazingira kama 
vile usimamizi wa taka, matumizi 
sahihi ya ardhi pamoja na  uhifadhi 
wa vyanzo vya maji.

Aliongeza kwa kutumia mfumo wa 
Mazingira App pia utawawezesha 
kuchunguza uzingatiaji wa 
Sheria zinazohusu afya ya jamii, 
usalama wa kazi na mipango miji  
ambazo kwa kutokutekelezwa 
kwake huchangia kwa kiasi 
kikubwa uchafuzi au uharibifu wa 
mazingira.

Aidha Bw. Jamal Baruti alisema 
ushirikiano na uongozi wa Jiji 

Kaimu Mkurugenzi Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria (NEMC), Bw. Jamal Baruti akizungumza na vyombo vya habari 
wakati akitoa taarifa kuhusu zoezi la Kaguzi za Mazingira linalofanyika kwa kutumia mmfumo mpya wa kidigitali wa  
"Mazingira App" katika ukusanyaji taarifa.

Kaimu Mkurugenzi Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria (NEMC), Bw. Jamal Baruti akizungumza na vyombo vya habari 
pamoja na Menejimenti ya NEMC wakati akitoa taarifa kuhusu zoezi la Kaguzi za Mazingira linalofanyika kwa kutumia 
mfumo mpya wa kidigitali wa  "Mazingira App" katika ukusanyaji taarifa.
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mwa fukwe ya 'Mbezi beach' 
Manispaa ya Kinondoni.

Akizungumza mara baada ya 
zoezi la upandaji wa miche hiyo 
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni 
Mhe. Saad Mtambule aliwataka 
wananchi kulinda na kithamini 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Taasisi za 
umma na binafsi waliadhimisha 
siku ya mikoko duniani kwa 
kupanda miche takribani 1,000 
ya miti ya Mikoko eneo la 
Kilongawima lililopo pembezoni 

NEMC, KINONDONI WAADHIMISHA SIKU YA 
MIKOKO DUNIANI KWA KUPANDA MICHE 1000

mikoko kwani Inamanufaa 
mkubwa katika kulinda ikolojoa 
ya bahari na viumbe hai waishio 
majini. 

Naye Dkt.Rose Sallema, Meneja 
wa Tafiti za Mazingira (NEMC) 
alipozungumza alisema mikoko 
ni rasilimali ya bahari inayotakiwa 
kutunzwa kwani inafaida 
kiuchumi, kijamii na kimazingira.

Naye Mkurugenzi Msaidizi, 
Maendeleo ya Misitu kutoka 
Wizara ya Maliasili na Utalii ndugu. 
Seleboni Mushi alipozungumza 
aliitaka jamii kuzingatia Uhifadhi 
wa misitu ya Mikoko kwani 
husaidia kuhifadhi fukwe na 
hewa ukaa hivyo kusaidia kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi.

Aliongeza kuwa ni Hifadhi ya 
viumbe hai na husaidia jamii hasa 
za Pwani katika kujipatia kipato.

Taasisi zilizoshiriki Maadhimisho 
hayo ni pamoja na TFS, WWF, 
IUCN, Wetland, Mwambao 
International wawakilishi kutoka 
maeneo ya Pwani ya Kibiti, Kilwa 
na Mafia.

Meneja wa Tafiti za Mazingira NEMC Dkt.Rose Sallema akipanda mti katika zoezi la upandaji wa miti ya mikoko eneo la 
Kilongawima ikiwa ni sehemu ya Madhimisho ya Siku ya Mikoko duniani.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mhe. Saad Mtambule akizungumza mara baada 
ya zoezi la upandaji miti ya mikoko ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya 
mikoko Duniani.

Timu iliyojumuisha Taasisi mbalimbali na wananchi wakiwa katika zoezi la upandaji 
wa miti ya mikoko eneo la Kilongawima ikiwa ni sehemu ya Madhimisha Siku ya 
Mikoko duniani.
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wanafunzi hao kwa kuhitimu 
mafunzo hayo adhimu huku 
akiwasisitiza kuzingatia mafunzo 
hayo kwani yamebeba fursa za 
kiuchumi sambamba na Utunzaji 
wa Mazingira.

Aidha, Bi. Amina aliwasisitiza 
kuzingatia dhana ya punguza, 
tumia tena na rejeleza ambayo 
ni msingi wa kudhibiti uchafuzi 
wa Mazingira na pia ni dhana ya 
kuibua fursa za kiuchumi kupitia 

urejelezaji wa taka na uchakataji 
wa taka kuwa malighafi kama vile 
mbolea.

Kwa upande wake Mratibu 
wa Programu ya Taka Sifuri 
mashuleni Bw.  Suleman Mang'uro 
aliwataka walimu wa Shule hiyo 
kusimamia na kuhakikisha mradi 
huo unaendelea kwa manufaa 
ya kiuchumi na utunzaji wa 
Mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Mazingira Plus walikabidhi 
Mradi wa Taka Sifuri kwa Shule 
ya Sekondari maalumu ya 
wasichana ya Dar es Salaam 
ambapo takribani wanafunzi 200 
walihitimu na kukabidhiwa vyeti 
vya mafunzo ya mradi huo.

Hafla hiyo ya kukabidhi Mradi 
huo iliambatana na maonesho 
mbalimbali ya matokeo ya 
mafunzo hayo ikiwa ni pamoja 
na bustani za kioganiki 
zilizotengenezwa na wanafunzi, 
utengenezaji wa mbolea kupitia 
mabaki ya chakula, mabanda ya 
kuhifadhi na kutenganisha taka 
pamoja na sanaa ya vinyago 
vilivyoonesha namna viumbe hai 
wanavyoathirika na uharibifu wa 
Mazingira.

Akizungumza katika hafla ya 
kukabidhi Mradi huo, Meneja 
Utekelezaji wa Sheria (NEMC) 
Bi. Amina Kibola aliwapongeza 

NEMC NA MAZINGIRA PLUS WAFANIKISHA 
PROGRAMU YA TAKA SIFURI KWA SHULE YA 

SEKONDARI YA WASICHANA YA DAR ES SALAAM

Baadhi ya wanafunzi wa shule maalum ya wasichana Dar es Salaam waliopata mafunzo ya Mradi wa Taka Sifuri katika 
picha ya pamoja na baadhi ya viongozi wa NEMC, Mazingira Plus na Halmashauri ya Wilaya ya Ubungo.
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2004 inamtaka kila mtu kuwa 
mdau na mlinzi wa mazingira,” 
alisema Baruti.
Aliongeza kuwa kampeni hiyo ni 
sehemu ya utekelezaji wa Dira 
ya Maendeleo ya Taifa ya 2050, 
ambayo imeweka hifadhi ya 
mazingira kuwa moja ya mihimili 
ya maendeleo endelevu. Kupitia 
kampeni hii, taka zitatazamwa 
kama fursa ya ajira kupitia miradi 
ya kijani, vijana na wanawake 
watawezeshwa kupitia mafunzo 
ya ujasiriamali wa mazingira, huku 
upandaji miti ukihamasishwa kwa 
nguvu zote.
Miongoni mwa shughuli 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
limezindua kampeni mpya ya usafi 
iitwayo “NEMC Usafi Kampeni 
2025” yenye lengo la kuhamasisha 
jamii kushiriki kikamilifu katika 
usafi wa mazingira na kuhakikisha 
nchi inakuwa safi, salama na yenye 
afya kwa wote.
Kampeni hiyo ambayo ilitekelezwa 
kwa ushirikiano na Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI, mamlaka za mikoa na 
Halmashauri, Taasisi binafsi, Asasi 
zisizo za kiserikali na wananchi, 
ililenga kuibua mabadiliko ya tabia 
na kukuza uwajibikaji wa pamoja 
katika kudhibiti ongezeko la 
uchafuzi wa mazingira, hasa taka 
ngumu na plastiki.
Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa kampeni hiyo, Kaimu 
Mkurugenzi wa Uzingatiaji na 
Utekelezajinwa Sheria NEMC  
Bw. Jamal Baruti, kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mkuu alisema kwa 
sasa Tanzania inazalisha takriban 
tani milioni 14.4 hadi 20.7 za taka 
kwa mwaka, huku wastani wa 
uzalishaji taka kwa mtu mmoja 
ukiwa kati ya kilo 0.66 hadi 0.95 
kwa siku. Hali hii inahitaji jitihada 
za dhati kutoka kwa kila mtanzania.
“Kampeni hii inalenga kuondoa 
dhana kuwa usafi ni jukumu la 
serikali pekee. Kila mtu anapaswa 
kushiriki, kwa kuwa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 

NEMC YAJA NA USAFI KAMPENI 2025 
zilizofanyika chini ya kampeni hiyo 
ni pamoja na operesheni za usafi, 
mafunzo ya elimu ya mazingira, 
mashindano ya usafi kwa shule 
na kata, uanzishaji wa bustani 
za kijani, maonesho ya bidhaa 
rafiki kwa mazingira, pamoja na 
uanzishwaji wa klabu za mazingira 
katika shule zote za msingi na 
sekondari ifikapo Juni 2026.
Lengo kuu lilikuwa ni kufikia asilimia 
80 ya kaya kushiriki katika shughuli 
za usafi ifikapo Desemba 2025, 
kupunguza utupaji taka ovyo, na 
kuhamasisha jamii kuona taka 
kama rasilimali badala ya mzigo.
NEMC pia imetoa wito kwa 
mashirika ya maendeleo, taasisi 
binafsi, na wadau wengine kuunga 
mkono kampeni hiyo kupitia 
misaada ya vifaa vya usafi, miche 
ya miti, zawadi kwa washindi wa 
mashindano, pamoja na kusaidia 
mafunzo ya ujasiriamali wa kijani.
“Kampeni hii si ya muda mfupi. 
Ni wito wa Taifa kuchukua hatua 
za pamoja kwa ajili ya afya ya 
mazingira yetu na ustawi wa vizazi 
vijavyo. Tunachotaka ni mabadiliko 
ya kweli na ya kudumu,” alisisitiza 
Baruti.
Kwa kauli mbiu isemayo “Mazingira 
yetu, Uhai wetu, Tuyatunze 
Yatutunze”, NEMC inatuma ujumbe 
mzito wa umuhimu wa kuchukua 
hatua sasa, ili kulinda maisha ya 
sasa na baadae.

Kaimu Mkurugenzi Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria (NEMC), Bw. Jamal Baruti akizungumza na vyombo vya habari 
wakati  wa uzinduzi wa "NEMC Usafi Kampeni".

Meneja wa Uzingatiaji wa Sheria (NEMC) Bw. Hamad Taimuru (kushoto) akielezea jambo wakati  wa uzinduzi wa "NEMC 
Usafi Kampeni"..
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NEMC YAWAFIKIA WADAU TAKRIBANI  1,450 
ELIMU YA MAZINGIRA MAONESHO YA NANENANE 

mabadiliko ya tabianchi, 
mmomonyoko wa ardhi na 
upungufu wa rasilimali maji.

“Tunawahimiza wawekezaji 
kushiriki kikamilifu katika kulinda 
mazingira. Elimu tunayoitoa ni 
msingi wa kufanya maamuzi 
sahihi ya kisera, kiuchumi 
na kijamii yanayozingatia 
mustakabali wa mazingira yetu,” 

alisema Bi. Dalia Kilamlya, Afisa 
Mazingira (NEMC).

Kwa ujumla, mwitikio wa wadau 
mbalimbali katika kupata elimu 
ya mazingira kutoka NEMC 
ulionekana kuwa mkubwa na 
wenye kuleta matumaini ya 
mabadiliko chanya katika namna 
jamii inavyoshiriki kwenye kulinda 
na kuhifadhi mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
limewafikia wadau takriban 
1,450  kwa utoaji wa  elimu ya 
uhifadhi na usimamizi endelevu 
wa mazingira katika Maonesho 
ya Kilimo ya Nane Nane jijini 
Dodoma na Viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya mwaka 
huu.

Elimu hiyo imetolewa kwa wadau 
kutoka sekta mbalimbali ikiwa ni 
sehemu ya juhudi za Baraza hilo 
kuhamasisha uelewa wa jamii 
kuhusu umuhimu wa kulinda 
mazingira kwa manufaa ya kizazi 
cha sasa na kijacho.

Katika banda lake la maonesho, 
NEMC ilielimisha kuhusu 
mbinu bora za kilimo hifadhi 
kinachozingatia mazingira, 
ufugaji endelevu, uvuvi salama 
pamoja na kulinda vyanzo vya 
maji. 

Aidha, wananchi na wadau 
waliotembelea hapo 
walielimishwa kuhusu umuhimu 
wa kufanya tathmini ya athari 
kwa mazingira kabla ya kuanzisha 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
hususani ya kilimo  ili kupunguza 
athari hasi kwa mazingira.

Miongoni mwa masuala 
yaliyopatiwa kipaumbele 
ni pamoja na kuwahimiza 
wawekezaji kusajili miradi NEMC 
ili kupata vyeti vya mazingira 
kama kigezo muhimu cha 
kuendesha shughuli zao kisheria 
na kwa kuzingatia mazingira.

Katika maonesho hayo, 
wataalamu  wa NEMC pia 
walieleza athari za moja kwa 
moja na zisizo za moja kwa moja 
za shughuli za binadamu kama 
uchomaji moto hovyo, ukataji miti 
na utupaji taka kwenye mifumo 
ya ikolojia, hali inayochangia 

Elimu ya Mazingira ikitolewa kwa wageni waliotembelea banda la NEMC katika Maonesho ya Wakulima, Nanenane 
2025 yaliyofanyika katika viwanja vya Nzuguni  jijini Dodoma.

Afisa Mazingira (NEMC) Bw. Bakari Issa Mwaruma akitoa elimu ya Mazingira kwa wageni waliotembelea banda la NEMC 
katika Maonesho ya Wakulima, Nanenane 2025 yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya.



Jarida la Mazingira Julai - Septemba, 202526 #MazingiraYetuUhaiWetu

NEMC YASHIRIKI HAFLA YA UFUNGAJI WA 
MAONESHO YA NANENANE, DODOMA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza wakati wa hafla ya ufungaji wa 
Maonesho ya Wakulima (Nanenane 2025) katika viwanja vya Nzuguni, jijini Dodoma.

Muungano wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu Hassan alitangaza 
kuongeza siku mbili zaidi za 
maonesho hadi tarehe 10 Agosti 
ili kutoa nafasi kwa wananchi na 
wadau kuendelea kupata huduma 
na elimu mbalimbali.
" Maonesho haya ni siku nane, 
lakini kiuhalisia siku nane hazitimii 
kwani maandalizi yanachelewa, 
hivyo kuanzia mwaka ujao 
maandalizi ya maonesho yaanze 
tarehe 25/07." Ameelekeza Rais 
Dkt.Samia Suluhu Hassan
Hafla hiyo ya ufungaji ilihudhuriwa 
pia na viongozi mbalimbali wa 

Serikali wakiwemo Makatibu 
Wakuu, Manaibu Katibu, Wakuu 
wa Mikoa ya Dodoma na Singida, 
Wakuu wa Taasisi za Serikali na 
Binafsi.
Kwa upande wake, NEMC ilitumia 
maonesho haya kutoa elimu juu 
ya uhifadhi wa mazingira katika 
shughuli za kilimo na ufugaji, ikiwa 
ni pamoja na matumizi salama ya 
mbolea, upandaji miti, na ulinzi 
wa vyanzo vya maji. 
Maonesho ya Nanenane mwaka 
huu yaliendelea kuwa jukwaa 
muhimu kwa serikali, Taasisi na 
wananchi kushirikiana katika 
kuendeleza kilimo chenye tija na 
rafiki kwa mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
lilishiriki kikamilifu kwenye hafla 
ya ufungaji wa maonesho ya 32 
ya wakulima (Nanenane) Kitaifa 
yaliyofanyika katika viwanja vya 
Nzuguni Jijini Dodoma.
Mgeni rasmi katika hafla hiyo 
alikuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt 
Samia Suluhu Hassan ambapo 
katika hotuba yake alisisitiza 
umuhimu wa kilimo bora na 
endelevu kama mhimili wa 
maendeleo ya Taifa. 
Alisema sekta ya kilimo, mifugo 
na uvuvi ndio uti wa mgongo wa 
uchumi wa nchi, hivyo zinahitaji 
uwekezaji wa kutosha, ubunifu na 
usimamizi madhubuti ili kuijenga 
kesho bora kwa Watanzania wote.
Alielekeza Wizara ya Kilimo 
kuimarisha upatikanaji wa 
pembejeo bora kwa wakulima, 
pamoja na kuunganisha nguvu 
katika kukuza sekta ya kilimo, 
mifugo na uvuvi.
Mhe.Rais wa Jamhuri ya 

Baadhi ya 
watumishi wa 
NEMC wakiwa 
katika hafla 
ya ufungaji 
wa maonesho 
ya wakulima 
(Nanenane 2025) 
katika Viwanja 
vya Nzuguni jijini 
Dodoma
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